este 12

blackbaby

New member
Xu
0
Đốt cháy hoàn toàn 2.28g 1 hợp chất hữu cơ X cần 3.36l oxi(đktc) thu đc CO2 và hơi H2O có tỉ lệ thể tích 6:5. mặt khác nếu đun X trong dung dịch H2SO4 loãng thì thu dc axit hữu cơ Y( có tỉ khối với hidro là 36) và ancol đơn chức Z. Cho Z qua đ KMnO4 thu đc chất T có phản ứng tráng bạc. CTCT T là:
 
Đốt cháy hoàn toàn 2.28g 1 hợp chất hữu cơ X cần 3.36l oxi(đktc) thu đc CO2 và hơi H2O có tỉ lệ thể tích 6:5. mặt khác nếu đun X trong dung dịch H2SO4 loãng thì thu dc axit hữu cơ Y( có tỉ khối với hidro là 36) và ancol đơn chức Z. Cho Z qua đ KMnO4 thu đc chất T có phản ứng tráng bạc. CTCT T là:
Đặt số mol \[CO_2 ; H_2O\] lận lượt là a,b
Ta có
5a = 6b
44a + 18b = 2,28 + 0,15.32
=> a = 0,12; b = 0,1
=> nC = 0,12, nH = 0,2
\[\Rightarrow n_O = \frac{2,28-0,12.12 - 0,2}{16} = 0,04\]
=> CTPT \[(C_3H_5O)_n\]
Mà ta có \[M_Y = 36 \Rightarrow Y = C_2H_3COOH\]
mà ancol Z cũng đơn chức => este đơn chức => n = 2 CTPT \[C_6H_10O_2\]
ancol là \[C_3H_7OH \Rightarrow T: C_2H_5CHO\]
 

VnKienthuc lúc này

Không có thành viên trực tuyến.

Định hướng

Diễn đàn VnKienthuc.com là nơi thảo luận và chia sẻ về mọi kiến thức hữu ích trong học tập và cuộc sống, khởi nghiệp, kinh doanh,...
Top