Trả lời chủ đề

Bài 5:

Nước biển chứa 4% muối. Cần đổ thêm bao nhiêu gam nước lã vào 400 gam nước biển để tỉ lệ muối trong dung dịch là 2%.

Giải:

Lượng nước muối có trong 400g nước biển là:

400 x 4: 100 = 16 (g)

Dung dịch chứa 2 % muối là:

Cứ có 100 g nước thì có 2 g muối

16 g muối cần số lượng nước là:

100: 2 x 16 = 800 (g)

Lượng nước phải thêm là:

800 – 400 = 400 (g)

Đáp số 400 g.


Top