Trang chủ
Bài viết mới
Diễn đàn
Bài mới trên hồ sơ
Hoạt động mới nhất
VIDEO
Mùa Tết
Văn Học Trẻ
Văn Học News
Media
New media
New comments
Search media
Đại Học
Đại cương
Chuyên ngành
Triết học
Kinh tế
KHXH & NV
Công nghệ thông tin
Khoa học kĩ thuật
Luận văn, tiểu luận
Phổ Thông
Lớp 12
Ngữ văn 12
Lớp 11
Ngữ văn 11
Lớp 10
Ngữ văn 10
LỚP 9
Ngữ văn 9
Lớp 8
Ngữ văn 8
Lớp 7
Ngữ văn 7
Lớp 6
Ngữ văn 6
Tiểu học
Thành viên
Thành viên trực tuyến
Bài mới trên hồ sơ
Tìm trong hồ sơ cá nhân
Credits
Transactions
Xu: 0
Đăng nhập
Đăng ký
Có gì mới?
Tìm kiếm
Tìm kiếm
Chỉ tìm trong tiêu đề
Bởi:
Hoạt động mới nhất
Đăng ký
Menu
Đăng nhập
Đăng ký
Install the app
Cài đặt
Chào mừng Bạn tham gia Diễn Đàn VNKienThuc.com -
Định hướng Forum
Kiến Thức
- HÃY TẠO CHỦ ĐỀ KIẾN THỨC HỮU ÍCH VÀ CÙNG NHAU THẢO LUẬN Kết nối:
VNK X
-
VNK groups
| Nhà Tài Trợ:
BhnongFood X
-
Bhnong groups
-
Đặt mua Bánh Bhnong
KIẾN THỨC PHỔ THÔNG
Trung Học Phổ Thông
Hóa Học THPT
Hỏi đáp Hoá THPT
Giúp bt Fe, Cu
JavaScript is disabled. For a better experience, please enable JavaScript in your browser before proceeding.
You are using an out of date browser. It may not display this or other websites correctly.
You should upgrade or use an
alternative browser
.
Trả lời chủ đề
Nội dung
<blockquote data-quote="sot40doc" data-source="post: 88021" data-attributes="member: 115756"><p>1) hh X gồm Fe, Cu, tỉ lệ mCu : mFe =7/3</p><p>m g X td với 0.7mol HNO3 thu đc 0.75m g chất rắn, dd Y và 5,6l NO và NO2. tính m?</p><p> </p><p><span style="font-family: 'Arial'"><span style="color: SeaGreen">ta có m Cu : m Fe = 7/3 => trong m gam thì Fe chiếm 0,3m gam</span></span></p><p><span style="font-family: 'Arial'"><span style="color: SeaGreen">Cu là 0,7m gam</span></span></p><p><span style="font-family: 'Arial'"><span style="color: SeaGreen">thấy m hh lúc sau là 0,75m => bản chất là Cu dư và ko phản ứng với HNO3</span></span></p><p><span style="font-family: 'Arial'"><span style="color: SeaGreen">còn Fe tạo Fe (+3) rồi bị khử thành Fe (+2)</span></span></p><p><span style="font-family: 'Arial'"><span style="color: SeaGreen">n hh khí = 5,6 / 22,4 = 0,25 mol</span></span></p><p><span style="font-family: 'Arial'"><span style="color: SeaGreen">theo ĐL bảo toàn n tố => số NO3 (-) trong dd muối là 0,7 - 0,25 = 0,45 mol</span></span></p><p><span style="font-family: 'Arial'"><span style="color: SeaGreen">=> n Fe tan ra = 0,45 / 2 = 0,225 mol</span></span></p><p><span style="font-family: 'Arial'"><span style="color: SeaGreen">=> m F tan ra = 0,225 . 56 = 12,6 gam</span></span></p><p><span style="font-family: 'Arial'"><span style="color: SeaGreen">=> m = 12,6 / 0,25 = 50,4 gam</span></span></p><p></p><p>2) hoà tan 20.88g oxxit fe = đ H2SO4 dặc nóng đc dd X và 3,428l SO2 sp khử duy 1' cô cạn dd đc ? g muối sunfat? kq= 58g</p><p><span style="color: SeaGreen">n SO2 = 3,428 / 22,4 = 0,153 mol</span></p><p><span style="color: SeaGreen">=> số e mà oxit Fe cho = 0,306 mol</span></p><p><span style="color: SeaGreen">theo đl bảo toàn m </span></p><p><span style="color: SeaGreen">=> 56n Fe + 16n O = 20,88</span></p><p><span style="color: SeaGreen">theo đl bảo toàn e ta có</span></p><p><span style="color: SeaGreen">3n Fe = 2n O + 0,306</span></p><p><span style="color: SeaGreen">=> n Fe = 0,2916</span></p><p><span style="color: SeaGreen">n O = 0,2844</span></p><p><span style="color: SeaGreen">thấy n Fe : n O = 1 : 1</span></p><p><span style="color: SeaGreen">=> FeO</span></p><p><span style="color: SeaGreen"></span></p><p><span style="color: SeaGreen">cho hỏi edit chữ kí ở đâu nhỉ</span></p><p><span style="color: SeaGreen"></span></p></blockquote><p></p>
[QUOTE="sot40doc, post: 88021, member: 115756"] 1) hh X gồm Fe, Cu, tỉ lệ mCu : mFe =7/3 m g X td với 0.7mol HNO3 thu đc 0.75m g chất rắn, dd Y và 5,6l NO và NO2. tính m? [FONT=Arial][COLOR=SeaGreen]ta có m Cu : m Fe = 7/3 => trong m gam thì Fe chiếm 0,3m gam Cu là 0,7m gam thấy m hh lúc sau là 0,75m => bản chất là Cu dư và ko phản ứng với HNO3 còn Fe tạo Fe (+3) rồi bị khử thành Fe (+2) n hh khí = 5,6 / 22,4 = 0,25 mol theo ĐL bảo toàn n tố => số NO3 (-) trong dd muối là 0,7 - 0,25 = 0,45 mol => n Fe tan ra = 0,45 / 2 = 0,225 mol => m F tan ra = 0,225 . 56 = 12,6 gam => m = 12,6 / 0,25 = 50,4 gam[/COLOR][/FONT] 2) hoà tan 20.88g oxxit fe = đ H2SO4 dặc nóng đc dd X và 3,428l SO2 sp khử duy 1' cô cạn dd đc ? g muối sunfat? kq= 58g [COLOR=SeaGreen]n SO2 = 3,428 / 22,4 = 0,153 mol => số e mà oxit Fe cho = 0,306 mol theo đl bảo toàn m => 56n Fe + 16n O = 20,88 theo đl bảo toàn e ta có 3n Fe = 2n O + 0,306 => n Fe = 0,2916 n O = 0,2844 thấy n Fe : n O = 1 : 1 => FeO cho hỏi edit chữ kí ở đâu nhỉ [/COLOR] [/QUOTE]
Tên
Mã xác nhận
Gửi trả lời
KIẾN THỨC PHỔ THÔNG
Trung Học Phổ Thông
Hóa Học THPT
Hỏi đáp Hoá THPT
Giúp bt Fe, Cu
Top